Taskar Mallam Bahaushe

Taskar Mallam Bahaushe Writer

02/03/2025

Idan kana son abu 4, ka riƙe abu 4👇🏿:

Fassarar Bidayatul Mutafaƙƙih: Babin Kasuwanci (2).Ciniki iri 30 da aka haramta. 1. Ciniki a masallaci.2. Ciniki bayan k...
26/02/2025

Fassarar Bidayatul Mutafaƙƙih: Babin Kasuwanci (2).

Ciniki iri 30 da aka haramta.

1. Ciniki a masallaci.

2. Ciniki bayan kiran Sallar Juma'a na biyu.

3. Ciniki a kan cinikin Musulmi.

4. Cinikin garari (duk abin da ba a ayyana shi ba, ko ba za a iya miƙa shi ga wanda ya saya cikin sauƙi ba).

5. Cinikin tsakuwa/بيع الحصاة (shi ne duk cinikin da aka rataya tabbatarsa a kan jifa da dutse). Misali: a yi jifa da dutse a ce duk abun da dutsen ya faɗa kai to shi ka saya.

6. Mulamasa (shi ne duk cinikin da aka rataya tabbatarsa kan taɓa hajar). Kamar a ce duk abun da ka taɓa ka saya, ko da zarar ka taɓa ba ka da damar canja shawara, da mak**antansu.

7. Munabaza (shi ne duk cinikin da aka rataya tabbatarsa kan da jifa da hajar). Kamar a ce da zarar an jefo ma to ka saya, ko ba ka da damar canja shawara, da mak**antansu.

8. Cinikin ƴar ƴar cikin dabba. Ma'ana sai mai ciki ta haihu, sannan ƴar da ta haifa ta haihu, sannan ya karɓi ƴar.

9. Cinikin barbara. Shi ne karɓan hayar Dabba namiji don ya yi wa macensa barbara har ta ɗauki ciki.

10. Sayar da Abun da ba ya hannunka/wajenka.

11. Ayakaɓas (A yayo a kaɓar)/بيع العينة (Shi ne mutum ya ba da bashin kaya, sannan ya saye su a lokacin a ƙasa da farashin da ya bayar da su).

12. Farashi biyu kan haja ɗaya. Misali a ce farashin kuɗi hanu dubu ɗaya, in bashi ne dubu ɗaya da ɗari biyu.

13. Cinikin duk abun da Shari'a ta hana amfani da shi.

14. Cinikin (ɗanyun) ƴaƴan itatuwa daga kan bishiya, da nufin sai sun nuna sannan a tsinko wa wa da ya saya.

15. Cinikin kare.

16. Cinikin hajar da ka saya kafin ta iso hanunka.

17. Tanajush (shi ne mutum ya zo ya yi ƙari a kan farashin da ake ciniki ba don ya saya ba, sai don ya hana wani saya ko ya amfanar da mai sayarwa).

18. Ɗan gari ya yi wa baƙo ciniki.

19. Cika nonon dabba ana daf da sayar da ita, don a ɗauka mai yawan nono ce.

20. Ciniki da kurman togaciya. Misali: na sayar maka da gonata amma banda bishiyu biyar. Amma idan aka ayyana bishiyun aka san su cinikin ya yi.

21. Cinikin hatsin da ke jikin zangarniya da aunanne, ko ƴaƴan itatuwan da ke kan bishiya da tsinkakku.

22. Cinikin mage.

23. Cinikin/musayen nama da dabba.

24. Cinikin duk itacen da wata bishiya/bishiyu za su fitar har tsawon wasu shekaru.

25. Ciniki/musayen azurfa da zinare a kan bashi.

26. Ciniki/musayen dabba da dabba a kan bashi. Misali: ka ba ni ragonka, zan ba ka bunsuru biyu bayan wata ɗaya.

27. Cinikin hatsi ba tare da kowa cikin mai saya da mai sayarwa ya auna shi ba.

28. Sayar da ragowa/raran ruwa. Ma'ana bayan mutum ya riga ya riƙi na buƙatarsa, to sauran sai ya bar wa sauran al'uma su samu.

29. Musayen damin abincin da ba a san awonsa ba da aunanne.

30. Ciniki/musayen duk abun da riba
take shiga cikinsa, da irinsa tare da fifiko.

Fassarar Bidayatul Mutafaƙƙih: Babin ciniki (1)Sharuɗan ciniki guda 7 ne:1. Yardar kowane ɓangare (mai saye da mai sayar...
25/02/2025

Fassarar Bidayatul Mutafaƙƙih: Babin ciniki (1)

Sharuɗan ciniki guda 7 ne:

1. Yardar kowane ɓangare (mai saye da mai sayarwa).

2. Halaccin tasarrufi ga kowane ɓangare. Tasarrufi cikin dukiya yana halatta da sharuɗai 4:
- hankali
- balaga
- mutum ya kasance ɗa, ba bawa ba.
- mutum ya kasance mai gane al'amura, ba gaɓo/gaula ba.

3. Hajar da za a saya ko a sayar, wajibi ta kasance dukiya (abu mai amfani mai ƙima).

4. Dole hajar ta kasance ko dai mallakin mai sayarwa, ko zai sayar da izinin mai ita.

5. Dole ya kasance akwai ikon sallama wa mai saye hajar take bayan kammala cikin.

6. Dole a san hajar, kuma a san farashinta.

7. Dole ya zama an ƙulla cinikin da yankakke zance (yadda ana faɗa ta tabbata), kar a rataya shi da abun da ba tabbas ba (misali: na sayar ma idan aka yi ruwa yau, ko idan ɗan'uwana ya yarda).

09Fassarar Littafin Ahkamunnisa'i (Hukunce-hukuncen Mata) Na Mal. Abdurrahman Ibnul Jauzi (597) Rahimahullah. Babi Na Sh...
18/02/2025

09
Fassarar Littafin Ahkamunnisa'i (Hukunce-hukuncen Mata) Na Mal. Abdurrahman Ibnul Jauzi (597) Rahimahullah.

Babi Na Sha ɗaya (011): Abubuwan da suke wajabta wanka

1. Tunkuɗowar ruwan maniyyi tare da jin daɗi. Idan maniyyi ya fita saboda rashin lafiya, ba ya wajabta wanka, amma fitarsa ta dalilin mafarki yana wajabtawa.
2. Ɓuyan kan gaban namiji cikin farjin mace ko duburarta.
3. Musuluntar kafiri.
4. Mutuwa.

-Waɗannan huɗun da s**a gabata, namiji da mace sun yi tarayya a cikinsu, bayan su kuma mace ta keɓanta da wasu abubuwan 3 da suke wajabta mata wanka, su ne:

1. Jinin Al'ada/Jaila.
2. Jinin haihuwa/Nifasi.
3. Haihuwa (ba tare da jininsa ba).

-Lokacin da wankan haila yake wajaba a kan mace shi ne san da (ta sanya tsumma a gabanta) ya fito ba tare da alamar jinin ba, ko kuma ya fito da farin ruwa/danshi.

-Hukuncin Jinin haihuwa k**ar na jinin al'ada ne. Da zarar ta tabbatar da tsayawar jinin, to wanka ya wajaba.

-Idan kuma haihuwa ta zo amma babu Jinin Haihuwar, _ana iya samun wannan ne yayin ɓari kaɗai_, a nan akwai magana biyu dangane da wajabcin wankan a kanta.

08Fassarar Littafin Ahkamunnisa'i (Hukunce-hukuncen Mata) Na Mal. Abdurrahman Ibnul Jauzi (597) Rahimahullah. Babi Na Ta...
17/02/2025

08
Fassarar Littafin Ahkamunnisa'i (Hukunce-hukuncen Mata) Na Mal. Abdurrahman Ibnul Jauzi (597) Rahimahullah.

Babi Na Takwas (08): Babin Alwala

Wajiban alwala guda 10 ne:
1. Niyya.
2. Yin Bismilla.
3. Kurkurar baki.
4. Shaƙa ruwa.
5. Wanke fuska.
6. Wanke hannuwa.
7. Shafar kai gabaɗayansa.
8. Wanke ƙafafuwa.
9. Jerantawa.
10. Gaggautawa.

Sunnonin alwala guda 10 ne:

1. Wanke hannuwa kafin a shigar da su cikin kwanon alwala.
2. Yin asuwaki.
3. Kaiwa matuƙa wajen kurkurar baki da shaƙa ruwa.
4. Tsefe Gemu.
5. Wanke cikin idanuwa.
6. Farawa da dama.
7. Sabunta ruwa don shafar kunnuwa.
8. Shafar wuya. (wannan ba ya cikin sunnonin alwala da s**a tabbata a sunna, bal ma yana cikin bidi'o'i k**ar yadda malamai s**a yi bayani. Duba Zadul Ma'ad da Manarul Munif na Ibnul Ƙayyim)
9. Tsefe ƴanyatsu.
10. Wanki na biyu da na uku.

Babi Na Goma 10: Abubuwan Da Suke Warware Alwala

1. Fitar duk abin da yake fita daga farji ko dubura, mai tsarki ne k**ar tusa, ko najasa k**ar fitsari, babu bambanci.
2. Fitar najasa daga ragowar jiki (bayan farji da dubura). Idan ya kasance Fitsari ko Kashi, to kaɗan ɗinsu k**ar da yawa ne wajen karya alwala, saɓaninsu kuma sai ya yawaita ne yake karya alwala, banda kaɗan.
3. Shafan gaba/farji ko baya/dubura. Wajen da shafarsa yake warware alwalar mace shi ne abin da ke tsakanin laɓɓan farjinta, mafitar fitsari da mafitar haila duk hukunci shafarsu ɗaya, saboda laɓɓan farji matsayinsu k**ar matsayin ɗuwawu biyu ne tsakaninsu da dubura, ko matsayin maraina ga azzakari.
4. Shafar mace, ita kuma macen da aka shafa ɗin, akwai maganganu biyu dangane da warwarewa karyewar alwalarta.
5. Gushewar hankali, sai dai idan barci aka yi mara nauyi a zaune ko a tsaye ko a kan abin hawa, ko a cikin sujada, wannan ba ya karya alwala.
6. Cin naman raƙumi.
7. Wanke mamaci.

16/02/2025

Duk irin yanayin da za mu tsinci kanmu, ya Allah ka bamu ikon aikata gaskiya.

Wasu lokutan, mutane za su maka fahimta mara kyau, sai su dinga kirkirar sifofin da s**a ga dama suna ba ka.Wasu su ɗauk...
14/02/2025

Wasu lokutan, mutane za su maka fahimta mara kyau, sai su dinga kirkirar sifofin da s**a ga dama suna ba ka.

Wasu su ɗauke ka mala'ika, wasu kuma su dauke ka sheɗani.

Mutane suna da haɗakar halaye da ɗabi'u kala-kala da ba za ka Iya fahimtarsu ba.

Saboda haka, kar yabon masu yabo ya ruɗe ka, kar kuma s**ar masu s**a ya cutar da kai.

Kai da kanka za ka yi wa kanka Alƙalanci, saboda babu wanda ya fi ka sanin kanka.

13/02/2025

Malamai s**a ce: duk mai neman ilimi dole ya koyi sauri a abubuwa 3:👇🏿

07Fassarar Littafin Ahkamunnisa'i (Hukunce-hukuncen Mata) Na Mal. Abdurrahman Ibnul Jauzi (597) Rahimahullah. Babi Na Ba...
13/02/2025

07
Fassarar Littafin Ahkamunnisa'i (Hukunce-hukuncen Mata) Na Mal. Abdurrahman Ibnul Jauzi (597) Rahimahullah.

Babi Na Bakwai (07): Ladubban Shiga Bayangida Da Sifar Tsarkin Dutse

1. Duk wanda ya yi nufin shiga bayan gida, to ya nisanci duk abunda ke da ambaton Allah, k**ar zobe da mak**antansa, sannan ya gabatar da ƙafar hagu yayin shiga sannan ya ce: "اللهم إني أعوذ بك من الخبث والخبائث", "ya Allah ina neman tsarinka daga Sheɗanu da dukkan ƙazanta" (Bukhari:6322, Muslim: 375)

2. Kar ya ɗaga tufafinsa har sai ya kusa kaiwa ƙasa, kar ya fuskanci alƙibla kuma kar ya juya mata baya/kar ya fuskanci rana ko wata, kar ya yi fitsari a rami ko kwatami, ko ƙarƙashin bishiya mai ƴaƴa, ko a inuwar gini, ko a tsakiyar hanya, kar ya daɗe a tsugune sama da buƙata ko ƙasa da buƙata, kar ya yi magana yayin biyan buƙata, idan ya yi atishawa ya yi hamdala a zuci, idan ya idar, sai ya bar wajen da ya biya buƙatar zuwa gefe don yin tsarki.

3. Yin tsarki wajibi ne a kan duk abun da yake fita daga gaba ko baya ban da tusa, kuma idan ƙazantar da aka fitar bata ɓata jiki ba (ta tsaya a iya mafitarta), to ana iya wadatuwa da Tsarkin Dutse.

4. Sifar abun da za a yi tsarki da shi shi ne ya zama daskararre, mai tsarki, ba abin ci ba, kuma ba abu mai wata alfarma ba, haka ba abun da aka ciro daga jikin mai rai ba. Ƙarƙashin wannan za a yi tsarki da dutse, ice, tsumma, ƙasa, da mak**antansu. Abubuwan da ake ci kuma za su fita daga ciki, haka kashin dabbobi da ƙashi, saboda kasancewarsu abincin Aljanu, kuma ana iya tsarki da dutse ɗaya da yake da rassa uku (a matsayin uku).

5. Malamanmu sun yi saɓani a kan sifar Tsarkin dutse, mafi yawa s**a ce: mutum zai ɗauki dutse na farko da hanunsa na hagu, ya fara da gefen ɗuwawunsa na dama daga farkonsa har ya kai ƙarshe, sannan ya dawo da shi zuwa inda ya fara, sannan ya ɗauki dutse na biyu, ya fara da gefen ɗuwawunsa na hagu, daga farkonsa har ya kai ƙarshe, sai ya ɗauki dutse na uku, ya goge kewaye duburar da shi, sannan katso da shi ta tsakiya.

-Malam Sharif Abu Ja'afar da Ibnu Aƙilu sun tafi a kan cewa, mutum zai ɗauki kowane dutse ne ya game gabaɗaya mahallin najasar da shi, domin idan bai yi haka ba, zai zama ya goge kowane gefe ne sau ɗaya, alhali ana so ne ya zama na yi cikakken tsarki da kowane dutse, sai na gaba ya zama maimaici.

6. Idan najasar ba ta gushe bayan amfani da duwatsu ukun, sai a yi ta ƙarawa har sai ta gushe gabaɗaya.

7. An so ga namiji (Idan zai yi tsarkin fitsari da bayangida) ya fara da na fitsari, saboda kar hanunsa ya ɓaci da najasa idan ya fara da baya, amma mace tana da zaɓi tsakanin farawa da baya ko gaba.

8. Abun da ya fi falala shi ne a biyo tsarkin dutse da na ruwa, amma idan mutum ya so taƙaituwa ga ɗaya, to na ruwa shi ya fi falala.

9. Idan mace budurwa ce, idan ta so za ta shafe gurbin fitsari da abun tsarkin da aka siffanta, a lamba ta (4), idan kuma ta so sai ta wanke, amma duk sanda najasar ta shafi wasu guraren daban, ruwa ne kawai yake halatta wajen kawar da ita. Idan kuma wadda ta taɓa aure ce, to idan fitsarin ya fito kaifi ɗaya, bai fantsama ba, wajibi ne ta wanke da ruwa, idan kuma ya fantsama har wani abu ya shiga farjinta, shi ma wajibi ne ta wanke shi da ruwa, amma idan ba ta sani ba shin ya shiga farjinta ko bai shiga ba? To an so ta wanke, amma bai wajaba ba. Ɓoye wannan ilimin ga mace kuwa cin ilimi ne, saboda duk san da ya wajaba a wanke wata najasa kuma ba a wanke ta ba, to za ta ɓata ingancin salla.

10. Wasu cikin mata suna ɗauka idan s**a wanke fitsarin da ya shiga cikin farjinsu, cewa hakan yana ɓata azumi, amma ba haka ba ne, saboda ruwa ba ya isa ga hanji ta farji, saboda haka wajibi ne a sa yatsu a wanke shi (fitsarin da ya shiga farji) kuma hakan ba ya ɓata azumi saboda hukuncinsa k**ar baki ne, saɓanin dubura, shi ne yake kaiwa ga hanji.

11. Idan mutum zai fito daga banɗaki, sai ya gabatar da ƙafarsa ta dama, sannan ya ce: "غفرانك،", "ya Allah ina neman gafararka" (Tirmizi:7).

18/12/2024

Abubuwa 10 da suke hana samun ilimi da Albarkarsa: 👇🏿

22/07/2024

10 IMPORTANT FRIENDSHIP AND RELATIONSHIP ADVICES FROM SHUBHAM KUMAR SINGH'S "YOU BECOME WHAT YOU THINK"👇🏿:

21/07/2024

7 HABITS OF HIGHLY EFFECTIVE PEOPLE BY STEPHEN R. COVEY 👇🏿:

20/07/2024

INSIGHTS FROM ROBERT T. KIYOSAKI'S RICH DAD POOR DAD -Part 1👇🏿:

20/07/2024

Abu huɗu ba sa ƙoshi da abu huɗu 👇🏿:

Fassarar Bidayatul Mutafaƙƙih: Babin Jihadi1. Fursunonin yaƙi (kafirai) iri biyu ne: 1. Waɗanda suke zama bayi da zarar ...
25/05/2024

Fassarar Bidayatul Mutafaƙƙih: Babin Jihadi

1. Fursunonin yaƙi (kafirai) iri biyu ne:

1. Waɗanda suke zama bayi da zarar an k**a su, su ne mata da yara.
2. Waɗanda ba sa zama bayi da zarar an k**a su, su ne maza baligai.

2. Nau'i na biyu (maza baligai), shugaba yana da zaɓin ya yi ɗayan abubuwa 5 da su.

1. Kisa.
2. Bautarwa.
3. Ba da su kyauta.
4. Ba da fansarsu da dukiya.
5. Ba da fansarsu da Musulman da suke hanun kafirai a matsayin fursunoni.

3. Ana raba ganima gida biyar.

- kaso huɗu cikin biyar na sojoji, za a raba shi k**ar haka:

1. Wanda ya yi yaƙi a ƙafa yana da kaso ɗaya.
2. Wanda ya yi yaƙi a kan doki yana da kaso uku (biyu na dokinsa, ɗaya nasa).

- kaso ɗaya cikin biyar na Allah ne da Manzonsa, shi kuma za a raba shi gida 5 k**ar haka:

1. Kaso ɗaya za a gudanar da shi a hidimar Musulunci da Musulmai.
2. Kaso ɗaya za a bawa Ahlulbaiti, su ne Banuhashim da Banu'abdilmuɗɗalib.
3. Kaso ɗaya a ba wa marayu.
4. Kaso ɗaya a ba wa talakawa.
5. Kaso ɗaya a ba wa matafiyan da guzurinsu ya ƙare.

Sharuɗan Jihadi Guda 7 Ne (ƙari daga sharhi: Raudatul Mutanazzil):

1. Musulunci.
2. Hankali.
3. Balaga.
4. Ƴanci.
5. Mazantaka.
6. Rashin cuta ko nakasa (Cikakkiyar Lafiya).
7. Samun dama da guzurin zuwa filin yaƙin.

24/05/2024

Muhimman Shawarwari 20 Ga Mai Aure Da Mai Neman Aure:👇🏿

24/05/2024

Iya gajartar hannunka, iya tsawon harshenta. Ka auro wadda za ka iya riƙewa.

21/05/2024

40 Laws Of The Alpha Male By Darren Nash👇🏿:

Address

Kano

Website

Alerts

Be the first to know and let us send you an email when Taskar Mallam Bahaushe posts news and promotions. Your email address will not be used for any other purpose, and you can unsubscribe at any time.

Contact The Business

Send a message to Taskar Mallam Bahaushe:

Share