Ajogunbatv

Ajogunbatv A TV Channel that celebrates the Culture and Tradition

27/02/2025

Ní ọjọ́bọ̀, Rt. Hon. Mudashiru Obasa, tó jẹ́ Àlàáṣẹ Àgbà Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Ìpínlẹ̀ Èkó, sọ fún àwọn oníròyìn pé ó ṣì wà nípò gẹ́gẹ́ bí Àlàáṣẹ Ilé Ìgbìmọ̀ náà, láìka àwọn aṣòfin kan tó ń tako o.

Ó sọ pé, "Mo ti sọ fún yín léraléra, mi ò tíì yọ́ mi kúrò, kò sí ohun tó dàbí ìyọ́... ìyọ́ náà kò ṣe ní ìlànà ìṣèlú àwùjọ àti kò bófin mu..."

Obasa tún ṣàlàyé pé ìyọ́ náà kò bófin mu, ó sì jẹ́ àìṣedéédé ní ìṣèlú.

27/02/2025

Ìròyìn tuntun fi hàn pé ìdààmú ti ṣẹlẹ̀ nílé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Ìpínlẹ̀ Èkó nígbà tí Mudashiru Obasa padà sílé náà. Àwọn ìròyìn náà tún sọ pé àwọn ìbọn ń dá lójúfò níbi iṣẹlẹ̀ náà.

26/02/2025

Alága Àjọ Tó ń Ṣàkóso Oúnjẹ àti Òògùn Ní Orílẹ̀-Èdè Nàìjíríà (NAFDAC), Prof. Mojisola Adeyeye, ti ké síta ní ọjọ́rú pé àwọn ènìyàn kan ń halẹ̀ mọ́ ìgbésí ayé rẹ̀ àti àwọn òṣìṣẹ́ àjọ náà, tí ó sì pe àwọn aláṣẹ láti dáàbò bo àwọn òṣìṣẹ́ tó ń dojú kọ́ àwọn ewu lọ́jọ́ pẹ̀lú nígbà tí wọ́n bá ń ṣe iṣẹ́ wọn.

Nígbà tó ń bá àwọn oníròyìn sọ̀rọ̀ ní Ààfin Ààrẹ ní Abuja, Prof. Adeyeye ṣàlàyé pé àjọ náà ti ṣe ìgbésẹ̀ tó tóbi jù lọ nínú ìtàn rẹ̀ nípa ìkànsí àwọn ọjà òògùn èké àti àìtọ́ ní àwọn ọjà ńlá mẹ́ta—Onitsha, Aba, àti Lagos—níbi tí wọ́n ti gbà àwọn òògùn tó tó N1 trillion.
Ó tún ṣàpèjúwe pé àwọn òṣìṣẹ́ NAFDAC ń dojú kọ́ àwọn ìhalẹ̀ àti ewu lọ́jọ́ pẹ̀lú, tí ó sì ń gbàdúrà fún ààbò fún wọn.
Ní ìparí, Prof. Adeyeye pè fún ìdájọ́ ikú fún àwọn tó ń tà òògùn èké àti àìtọ́ ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, nípa pé ìgbésẹ̀ yìí yóò dènà ìtànkálẹ̀ àwọn òògùn tó lèwu tó ń halẹ̀ sí ìlera àwọn aráàlú.

27/01/2025

Mudashiru Obasa Kò Sí Nígbàtí Meranda Wọlé S’Ófìsì Adarí Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Èkó

Adarí tuntun, Mojisola Lasbat Meranda, ti wọlé sí ọ̀fíìsì Adarí Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin ní Èkó pẹ̀lú àtìlẹ́ yìn àwọn ọmọ ilé ìgbìmọ̀ náà.

Ilé ìgbìmọ̀ náà ti fi àṣírí sílẹ̀ nípa ìdápọ̀ àwọn ọlọ́pàá láti ṣètò ààbò tó pọ̀ jù, nínú àti níta ilé ìgbìmọ̀ náà.

Ìṣẹ̀lẹ̀ yìí tẹ̀lé ìdíbò kúrò ti Adarí àtijọ́, Mudashiru Obasa, tó sọ ní òpin ọ̀sẹ̀ pé ìyọ̀nda rẹ̀ kúrò nínú ipò kì í ṣe òfin.

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó ti sọ òpin ọ̀rọ̀ rẹ̀, Obasa kò farahàn ní agbègbè ilé ìgbìmọ̀ lónìí.

Ìgbàwọlé Meranda s’ipò náà jẹ́ pẹ̀lú ìfọwọ́sowọ́pọ̀ àti ìfẹ́ ara àwọn ọmọ ilé ìgbìmọ̀, tí wọ́n ti fọwọ́ sí olórí tuntun wọn.

25/01/2025

Agbẹnusọ Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Ìpínlẹ̀ Èkó nígbà kan rí, Mudashiru Obasa, sọ pé erongba láti di Gomina Èkó ní ọdún 2027 kì í ṣe ẹ̀ṣẹ̀.

Nígbà tó ń bá àwọn oníròyìn sọ̀rọ̀ ní ilé rẹ̀ tó wà ní agbègbè GRA, ní Ìkẹ́jà, olú ìlú Èkó, ní ọjọ́ Àbámẹ́ta (Satidé) tó kọjá yìí, Obasa pe gbogbo àwọn olórí Ìpínlẹ̀ náà láti sọ fún àwọn ará Èkó nígbà àti ibi tí wọn ti sọ fún wọn pé òun fẹ́ gba ipò Gomina Babajide Sanwo-Olu.

Obasa sọ pé, “Nínú inú ìfẹ́ ọkàn láti di Gomina kì í ṣe ẹ̀ṣẹ̀. Bí ó ti wù kí ó rí, mo sọ ọ́ ní gbangba nígbà tí wọ́n gbékalẹ̀ eto ìṣúná pé mi ò ní erongba nípa ipò Gomina, ṣùgbọ́n iyẹn kò túmọ̀ sí pé mi ò kunjú tàbí pé mi ò ní irírí, tí mo sì tún ṣètòjú erongba náà.”

25/01/2025

Èmi ni Adarí Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Èkó títí di báyìí...
Èmi ni Olórí Ilé Ìgbìmọ̀ Àṣòfin Ìpínlẹ̀ Èkó títí ohun tó yẹ yóò fi ṣeéṣe.” – Mudashiru Obasa sọ.

13/01/2025

Mojisola Meranda ti di Adarí Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Ìpínlẹ̀ Èkó, tí ó sì jẹ́ obìnrin àkọ́kọ́ tó gba ipò yìí. Ó ń ṣàkóso Àdúgbo Apapa 1, tí ó sì ti ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí Olùdarí Kejì ṣáájú ìpẹ̀yà rẹ̀. Ìpinnu rẹ̀ tẹ̀lé ìdíbò kúrò ti Adarí Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin àtijọ́, Mudashiru Obasa, ní ọjọ́ ketala (13) Oṣù Kini, ọdún 2025.

13/01/2025

Akọrin Ihinrere, tí a mọ̀ sí Timileyin Ajayi, ni wọ́n rí pẹ̀lú àpò tó ní orí ìyàwó afésọ́na rẹ̀ nínú ìpínlẹ̀ Nasarawa.

13/01/2025

Ìṣẹ̀lẹ̀ yìí ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn àwọn ẹ̀sùn tí wọ́n fi kan Obasa nípa ìwà ìbàjẹ́ àti ìṣàkóso nínú àwọn ìṣòwò ìní àpapọ̀. Láàrin àwọn ẹ̀sùn náà ni láti fi owó N17 bilionu fún ìkọ́lé ẹnu ònà kan fún ilé aṣòfin náà, ìgbésẹ̀ tó ti fa ìtànmọ̀nà àti ìjàmbá lára àwọn èèyàn. Bákannáà, wọ́n tún fi ẹ̀sùn kàn án nípa ìṣàkóso tí kò bójú tó lórí àwọn owó àti àwọn ètò tó kan àwọn àgbègbè ní ìpínlẹ̀ Èkó. Nípasẹ̀ ìdíje tuntun náà, ọmọ ilé aṣòfin tó jẹ́ Olùdarí Kejì (Deputy Speaker), Mojisola Meranda, tí ó jẹ́ aṣojú Apapa Constituency 1, ti gba ipò Adarí Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin náà. Mojisola jẹ́ Chief Whip láti ìgbà àtẹ́lẹ̀wá.

13/01/2025

Gómìnà Ìpínlẹ̀ Ọyọ, Seyi Makinde, ti fi ọ̀pá àṣẹ fún Alaafin tuntun ti Òyọ, Ọba Hakeem Ademola Owoade, ní ọfiisi rẹ̀ ní Ìbàdàn.

Ìyànjù Ọba Hakeem Ademola Owoade gẹ́gẹ́ bí Alaafin tuntun ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ Ẹtì tó kọjá, lẹ́yìn ti Ìjọba Ìpínlẹ̀ Ọyọ ṣàlàyé pé àwọn ìjọba aládé àti àwọn olórí ìbílẹ̀ ti fara mọ́ yíyàn rẹ̀ lẹ́yìn ìfọrọwánilẹ́nuwò tó jinlẹ̀.

11/01/2025

Ní ọjọ́ Ẹtì, ilé-ẹjọ́ kòtẹ́milọ́rùn ní Abuja ti yí ìpinnu tí ilé-ẹjọ́ gíga Ìjọba Àpapọ̀ ní Kano ṣe padà, nípa yíyàn Muhammadu Sanusi II gẹ́gẹ́ bí Emir ti Kano.

Ní àwíyé lórí ẹ̀bẹ̀ tí Ìjọba Ìpínlẹ̀ Kano ṣe lórí ọ̀rọ̀ ọba, ilé-ẹjọ́ kòtẹ́milọ́rùn yí ìpinnu ilé-ẹjọ́ gíga náà padà. Adájọ́ mẹ́ta tí ó jẹ́ ọmọ igbimọ́ ilé-ẹjọ́ náà, pẹ̀lú Adájọ́ Mohammed Mustapha gẹ́gẹ́ bí Alága, sọ pé ilé-ẹjọ́ gíga kọjá ààlà agbára rẹ̀ nípa fifi ìpinnu rẹ̀ kàn lórí ọ̀rọ̀ tí kò yẹ́ fún wọn láti ṣe ìdájọ́ lórí.

Ní ìlànà tó kọjá, ilé-ẹjọ́ gíga náà ti fagi lé yíyẹ̀ Sanusi gẹ́gẹ́ bí Emir-kìíní ti Kano. Ìpinnu náà jẹ́ ìdáhùn sí ìfáṣẹyọrí tí Aminu Babba Dan’Agundi, tó jẹ́ ọmọ igbimọ́ ilé ọba ní ìgbà Aminu Ado Bayero, fi ṣàtúnṣe lórí àwọn ẹ̀tọ́ ìpilẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀.

Adájọ́ Mohammed Mustapha ṣàlàyé pé ilé-ẹjọ́ gíga náà kò ní agbára tó tó láti dá lórí ọ̀rọ̀ yíyẹ ọba àti pé àwọn ẹjọ́ tó ní ìgbágbọ́ nínú òfin ní òunṣẹ̀ wíwọ́n nínú àwọn ọ̀rọ̀ tó jọ báyìí.

Ìpinnu tuntun yìí ṣàfihàn pé ìjọba àti òfin ni yóò máa dá àṣẹ sí ìṣèlú tó ní í ṣe pẹ̀lú yíyẹ ọba ní ilẹ̀ wa, pẹ̀lú ìfọwọ́sowọ́pọ̀ àwọn ẹ̀ka òfin tó yẹ.

Address

Noble Close Off Ogunnusi Street
Lagos

Telephone

+2348059107993

Website

Alerts

Be the first to know and let us send you an email when Ajogunbatv posts news and promotions. Your email address will not be used for any other purpose, and you can unsubscribe at any time.

Contact The Business

Send a message to Ajogunbatv:

Share

Category