15/03/2025
A wani jawabin tsohon shugaban ƙasa, Olusegun Obasanjo ya ce demokaraɗiya ƙasashen yamma ba ta amfanawa Najeriya ɗa mai ido ba. Ya nemi a yi tunanin samar da wani tsari da ya da ce da Afirka.
Irin matsalolin da demokaraɗiyya ta kawo a wannan ƙasa ya sa wasu mutane yin fushi da tsarin mulkin Najeriya, ko kuma ince fushi da yadda ake gudanar da siyasar ƙasar. Hakan ya sa s**a tsame hannuwansu, saboda sun kula ba ƙasar ce a gaban 'yan siyasa da masu mulkin ƙasar ba.
Amma a tsarin siyasa koda ka zare hannunka a kan sha'anin siyasa da zaɓen shugabanni, ba a rabu da Bukar ba an haifi Habu. Domin ko ka yi zaɓe ko ba ka yi ba, za a yi maka. Kuma manufofin shugabannin da s**a hau mulki sai ya shafe ka wallau me kyau ko saɓaninsa.
A yau duk muna biyan bashin sata da babakere da handama da aka yi a ƙasar tsawon shekaru. Wannan kebura da ake sha, sun shafi kowa da wanda ya yi zaɓe da wanda bai yi ba, duk ba su tsira ba.
Amma abin tambaya a nan shi ne, duba ga yadda tsarin siyasa da mulkin ƙasar ya birkice, anya mutane masu aƙida da burin cigaban ƙasa za su iya kai labari koda sun amince su shiga siyasa?
© Zaharaddeen Ibrahim Kallah