21/08/2025
Sheikh Ahmad Gumi Ya Yi Gargadi Kan Yiwuwar Shirin Mossad A Najeriya
Babban Malamin Addinin Musulunci, Sheikh Dr. Ahmad Abubakar Mahmud Gumi, ya bayyana damuwa mai girma kan yiwuwar wasu jami’an cibiyar leken asiri ta ƙasar Isra’ila (Mossad) sun shiga Najeriya, inda ya ce hakan na iya zama barazana ga rayuwar wasu shugabannin Musulunci a ƙasar.
Sheikh Gumi ya yi wannan jawabi ne ta shafinsa na sada zumunta, inda ya yi zargin cewa zuwan Mossad zuwa Abuja na iya zama kafa ta kisan gilla ga manyan shugabannin Musulmi. Ya ce:
> “Wace irin riba ce gwamnati ke nema wajen bari ƙasar da aka sani da kisan kare dangi da zalunci ga Musulmi ta samu kafa a Najeriya?”
Malamin ya yi tsokaci kan mutuwar tsohon shugaban ƙasa, Janar Sani Abacha, inda ya ce gaggawar mutuwarsa bayan tarbar Yāsir Arafat a Abuja na iya nuna alamar cewa akwai wata ɓoyayyar alaƙa da irin waɗannan ayyukan leken asiri.
A cewar Sheikh Gumi, wannan matakin da gwamnatin Shugaba Bola Ahmed Tinubu ta ɗauka wajen bari jami’an Isra’ila su taka ƙasa a Najeriya “shawara ce gurguwa” wacce zai fi shan wahala daga ita fiye da amfanin da zai samu.
Ya ƙara da cewa: “Wannan lamari kamar ƙwallon wuta ce a ƙasa, wacce idan ta tashi za ta fi shafar gwamnatin da ta bari fiye da yadda take zato.”
Har ila yau, Sheikh Gumi ya bayyana cewa haɗin kai da irin waɗannan ƙungiyoyi na iya haifar da tashin hankali, matsaloli, da kuma barazana ga tsaron ƙasa, musamman ga shugabannin Musulmi da ake gani a matsayin abin tsoro ga Isra’ila.
A halin yanzu dai, babu wata martani na hukuma daga gwamnatin Najeriya ko hukumomin tsaro, haka kuma Isra’ila ba ta fitar da wata sanarwa ba kan wannan zargi.
Sai dai kalaman Sheikh Gumi sun haifar da muhawara a shafukan sada zumunta, inda wasu ke goyon bayansa, yayin da wasu kuma ke yi masa tambaya kan dalilin nuna tsoron da ya bayyana a cikin zancensa.