BDN Hausa

BDN Hausa Jarida don gaskiya da gaskiya
(4)

"Shugaban Ƙasa Bola Ahmed Tinubu, ba mutum ba ne wanda matsaloli ko ƙalubale suke firgita shi. Tsarin sa a kowane lokaci...
05/01/2026

"Shugaban Ƙasa Bola Ahmed Tinubu, ba mutum ba ne wanda matsaloli ko ƙalubale suke firgita shi. Tsarin sa a kowane lokaci ya kasance cikin natsuwa da yanke shawara—yana mayar da ƙalubale wata dama don yin abubuwa mafi kyau da inganci. Hulɗoɗin mu na baya-bayan nan da Amurka shaida ne. A ƙarƙashin jagorancin sa, mun mayar da wani lokaci mai cike da tashin hankali wata dama ta ƙarfafa alaƙar ƙasashen biyu da kuma ƙara ƙaimi wajen yaƙi da masu tayar da ƙayar baya."

-Ministan Yaɗa Labarai da Wayar da Kai Mohammed Idris

Shugaba Tinubu ya taya Gwamnan Kano Abba Kabir Yusuf murnar zagayowar ranar haihuwarsaShugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu ya...
04/01/2026

Shugaba Tinubu ya taya Gwamnan Kano Abba Kabir Yusuf murnar zagayowar ranar haihuwarsa

Shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu ya taya Gwamnan Jihar Kano, Alhaji Abba Kabir Yusuf, murnar cika shekaru 63 a duniya, wanda ya cika ranar 5 ga watan Janairu, 2026.

A cikin saƙon taya murnar da ya fitar, Shugaba Tinubu ya yaba da halayen nagarta da rikon amana da tawali’u da kuma jajircewar Gwamna Yusuf wajen hidimar al’umma, yana mai cewa waɗannan halaye sun bayyana karara a yadda yake tafiyar da harkokin mulkin Jihar Kano.

Tinubu ya bayyana cewa an zaɓi Abba Kabir Yusuf a matsayin gwamnan Kano a shekarar 2023 a ƙarƙashin jam’iyyar New Nigeria Peoples Party (NNPP), inda kafin hakan ya taɓa riƙe muƙamin Kwamishinan Ayyuka, Gidaje da Sufuri daga shekarar 2011 zuwa 2015 a lokacin mulkin tsohon gwamnan jihar, Sanata Rabi’u Musa Kwankwaso.

Shugaban ƙasar ya bayyana Kano a matsayin cibiyar siyasar ci gaba a Arewa, yana mai cewa salon mulkin Gwamna Yusuf ya sake jaddada ƙudurorin ci gaban ƙasa da ƙasa (grassroots development) da kuma rage wa talakawa raɗaɗin rayuwa, kamar yadda marigayi Malam Aminu Kano ya assasa tun da dadewa.

A cewar Tinubu:
“Ƙwarewar Gwamna Yusuf a harkokin shugabanci, musamman shekarun da ya yi yana jagorantar manyan ma’aikatun jiha a matsayinsa na kwamishina, sun taimaka masa wajen aiwatar da sauye-sauyen ababen more rayuwa da ake gani a Kano a yau.

“Ya kaddamar da shirye-shiryen sabunta birane, gina gadaje da hanyoyi, ciki har da aikin gina tituna masu tsawon kilomita biyar a kowace ƙaramar hukuma ta jihar.

“Haka kuma na samu labarin cewa ayyana dokar ta-baci a fannin ilimi da ya yi ta haifar da gagarumin ci gaba a sakamakon ɗaliban Kano a jarrabawar NECO.”

Shugaba Tinubu ya yi wa Gwamnan Kano fatan tsawon rai da ƙarin shekarun jagoranci mai cike da sauye-sauye da alheri ga al’ummar jihar.

04/01/2026

Yayinda ƴan agaji suke gudanar da Fareti a gaban Malam Sheikh Sani Yahaya Jingir. 👮👣

YANZU-YANZU: Shima Gwamnan Jihar Plateau, Caleb Mutfwang, Ya Bayyana Komawar Sa Jam’iyyar APC a Hukumance, Tare Da Bashi...
02/01/2026

YANZU-YANZU: Shima Gwamnan Jihar Plateau, Caleb Mutfwang, Ya Bayyana Komawar Sa Jam’iyyar APC a Hukumance, Tare Da Bashi Katin Shaidar Zama Ɗan Jam'iyyar APC a wurin wani Taron Masu Ruwa Da Tsaki Na Jam’iyyar APC da yake Gudana.

Wasu daga cikin Daliban Dr. Abdul’aziz Dutsen Tanshi Sun Kai Ziyarar Ta’aziya Gidan Sheikh Dahiru BauchiWasu daga cikin ...
02/01/2026

Wasu daga cikin Daliban Dr. Abdul’aziz Dutsen Tanshi Sun Kai Ziyarar Ta’aziya Gidan Sheikh Dahiru Bauchi

Wasu daga cikin tawagar Majalasin Dutsen Tanshi, ƙarƙashin jagorancin Sheikh Afakalla, sun kai ziyarar ta’aziya ga iyalan Marigayi Sheikh Dahiru Usman Bauchi a gidansa da ke birnin Bauchi, domin miƙa sakon jaje da alhini bisa rasuwar babban malamin.

Tawagar ta bayyana cewa rasuwar Sheikh Dahiru Bauchi babban rashi ne ga al’ummar Musulmi baki ɗaya, musamman ma mabiya Ƙungiyar Tijjaniyya, la’akari da irin gudunmawar da ya bayar wajen yaɗa ilimin addinin Musulunci da tarbiyyar al’umma tsawon rayuwarsa.

A yayin ziyarar, sun yi addu’o’i na musamman ga Marigayin, suna roƙon Allah Maɗaukakin Sarki da Ya gafarta masa kurakuransa, Ya sanya Aljanna Firdausi ta zama makomarsa, tare da bai wa iyalansa da almajiransa haƙurin jure wannan babban rashi.

Iyalan Marigayin sun nuna godiya da jin daɗi bisa wannan ziyara da addu’o’in da aka yi musu, suna roƙon Allah Ya saka wa tawagar da alheri.

Ku yi watsi da zarge-zargen da Bala Mohammed ke yi ba tare da hujja ba – EFCCHukumar Yaki da Cin Hanci da Laifukan Kudi ...
02/01/2026

Ku yi watsi da zarge-zargen da Bala Mohammed ke yi ba tare da hujja ba – EFCC

Hukumar Yaki da Cin Hanci da Laifukan Kudi (EFCC) ta nuna matuƙar rashin jin daɗi kan zarge-zargen da Gwamnan Jihar Bauchi, Mai Girma Bala Mohammed, ke yi cewa ana amfani da Hukumar wajen muzgunawa shi da wasu daga cikin mataimakansa ta hannun ‘yan adawa na siyasa, musamman Ministan Babban Birnin Tarayya (FCT), Nyesom Wike.

Wadannan zarge-zarge ba su da tushe kuma sun yi nisa da gaskiya. EFCC hukuma ce mai cin gashin kanta da aka kafa domin yakar laifukan kudi da tattalin arziki. Hukumar ba ta goyon bayan wata jam’iyya, kuma tana aiwatar da aikinta ba tare da nuna son rai ko ƙiyayya ba. Ƙoƙarin nuna ta a matsayin wata hukuma da ake ja-da-baya bisa bukatun wasu masu ruwa da tsaki na siyasa, yaudara ce kuma abin Allah wadai ne.

Abin raini ne ga Bala Mohammed ya danganta ayyukan Hukumar a Jihar Bauchi da tasirin Mista Wike. Ya dace a fayyace cewa babu wani mai rike da mukamin siyasa da ke da ikon shafar binciken da EFCC ke yi. Idan Bala Mohammed yana son ya kasance mai gaskiya, da ya bayyana wa ‘yan Najeriya cewa yana tsaka da shari’ar zargin safarar kudade (money laundering) a lokacin da ya lashe zaben gwamnan Jihar Bauchi. Kariyar kundin tsarin mulki daga gurfanarwa da mukaminsa na yanzu ke ba shi ne kawai ya dakatar da wancan shari’a na wani lokaci. To, wa ya shafi Hukumar ta bincike shi a 2016 har ta kai shi kotu?

A wannan harka, hujjojin da ke kan wasu jami’an gwamnatin Jihar Bauchi sun riga sun kasance a gaban kotu. Jama’a na iya samun damar duba tuhumar su yanke hukunci da kansu ko shari’ar ta samo asali ne daga ramuwar gayya ko kuwa sakamakon bincike mai zurfi da EFCC ta gudanar. Haka kuma za su fahimci dalilin da ya sa aka ambaci Bala Mohammed a cikin tuhumar, kasancewar shi ne mai amincewa da wasu matakai a Jihar Bauchi.
Kuka kan batun tallafa wa ta’addanci tamkar riko da bambaro ne. Hukumar ba ita ta kirkiro doka ba; kuma idan akwai laifuka da dokoki masu aiki ke hukunta su, to EFCC za ta gaza aikinta idan ta yi shiru.

Ya kamata siyasa ta mayar da hankali kan alhakin jama’a. Babban munafunci ne ga ‘yan adawa su rika ihu da cewa ana musu muzgunawa duk lokacin da aka kira wani dan adawa ya yi bayani, amma su yi shiru idan aka gurfanar da wani dan jam’iyyar mai mulki. Kwanan nan, Hukumar ta gurfanar da wani babban jigo a jam’iyyar mai mulki bisa zargin cin hanci, amma ba a ji wani kuka na muzgunawa daga kowane bangare na siyasa ba.

Ya kamata Gwamna Mohammed ya maida hankali kan tafiyar da mulkin Jihar Bauchi, ya kuma bar EFCC ta ci gaba da tsabtace harkokin kudi na kasa bisa ga aikin da aka dora mata.

Shugaba Tinubu ya sha alwashin zurfafa haɗin gwiwa da ƙasashen duniya domin murƙushe barazanar tsaro a 2026Shugaban ƙasa...
01/01/2026

Shugaba Tinubu ya sha alwashin zurfafa haɗin gwiwa da ƙasashen duniya domin murƙushe barazanar tsaro a 2026

Shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu ya bayyana cewa gwamnatinsa za ta ƙara zurfafa haɗin gwiwa da ƙasashen yankin da na duniya a shekarar 2026, domin kawar da dukkan barazanar tsaro da ke barazana ga rayuka, dukiyoyi da kuma cikakken ikon ƙasar Najeriya.

Shugaban ya bayyana hakan ne a jawabin saƙon sabuwar shekarar 2026 da ya gabatar ga ’yan Najeriya a ranar Alhamis.

Tinubu ya ce tafarkin gyara ƙasar na ba abu ne mai sauƙi ba, amma wajibi ne, yana mai jaddada cewa ci gaban tattalin arziki ba zai yi armashi ba tare da tsaro da zaman lafiya ba.

Ya ce Najeriya na ci gaba da fuskantar barazanar ’yan ta’adda da masu aikata laifuka da ke ƙoƙarin dagula zaman lafiyar ƙasa, amma gwamnati na ɗaukar matakan da s**a dace domin dakile su.

Shugaban ya bayyana wasu hare-hare da aka kai kwanan nan tare da haɗin gwiwar abokan hulɗa na ƙasa da ƙasa, ciki har da Amurka, domin raunana ƙungiyoyin ta’addanci.

A cewarsa, “A cikin haɗin gwiwa da abokan hulɗa na duniya, ciki har da Amurka, an ɗauki matakai masu ƙarfi kan wuraren ’yan ta’adda a wasu sassan Arewa maso Yamma a ranar 24 ga Disamba.”

Ya ƙara da cewa rundunonin tsaro na ci gaba da kai farmaki kan sansanonin ’yan ta’adda da ’yan fashi a yankunan Arewa maso Yamma da Arewa maso Gabas.

Tinubu ya bayyana cewa a shekarar 2026, hukumomin tsaro da na leƙen asiri za su ƙara ƙarfafa musayar bayanai da daidaita ayyuka da abokan hulɗa na yankin da na duniya, domin kawar da duk wata barazana ga tsaron ƙasa.

Ya sake jaddada ƙudirin gwamnatin tarayya na kare rayuka, dukiyoyi da cikakken ikon ƙasar Najeriya.

Game da gyaran tsarin tsaro, shugaban ya nuna goyon bayansa ga tsarin ’yan sanda na jihohi, tare da tanadin kariya da tsarin kula da masu tsaron dazuka cikin tsari da ɗa’a ga doka.

A ɓangaren tattalin arziki, Tinubu ya ce sabuwar shekarar za ta kawo wani sabon babi na bunƙasar tattalin arziki mai faɗi, wanda zai shafi rayuwar talakawa kai tsaye.

Ya sanar da cewa za a hanzarta aiwatar da shirin Renewed Hope Ward Development Programme, da nufin shigar da aƙalla ’yan Najeriya miliyan 10 cikin ayyukan samar da arziki.

A cewarsa, shirin zai bai wa aƙalla mutane 1,000 a kowace daga cikin unguwanni 8,809 na ƙasar damar samun aikin yi da dogaro da kai, ta fannoni kamar noma, kasuwanci, sarrafa abinci da ma’adinai.

Shugaban ya kuma tabbatar da cewa dukkan manyan ayyukan more rayuwa da ake yi a halin yanzu za su ci gaba ba tare da tsaiko ba.

Tinubu ya bukaci ’yan Najeriya su fahimci cewa gina ƙasa alhakin kowa ne, tare da ba da gudummawar sa domin cimma manufofin 2026.

A ƙarshe, ya yi addu’ar samun zaman lafiya, tsaro da kwanciyar hankali a ƙasar, yana mai fatan Allah ya kare ƙasa, ya kiyaye sojoji, tare da hallaka duk masu ƙoƙarin tayar da zaune tsaye.

Shugaban ya yi wa ’yan Najeriya fatan samun sabuwar shekara mai albarka, zaman lafiya da cigaba.

Atiku ya yi maraba da komawar Peter Obi ADC
31/12/2025

Atiku ya yi maraba da komawar Peter Obi ADC

Bala Mohammed: Gwamnatin Tarayya na tsananta min da mambobin majalisar zartarwa ta jiha saboda ƙin shiga jam’iyyar APC.B...
31/12/2025

Bala Mohammed: Gwamnatin Tarayya na tsananta min da mambobin majalisar zartarwa ta jiha saboda ƙin shiga jam’iyyar APC.
Bala Mohammed, gwamnan jihar Bauchi, ya zargi Gwamnatin Tarayya da amfani da Hukumar Yaki da Cin Hanci da Rashawa (EFCC) wajen “tsananta masa” da wasu mambobin majalisar zartarwa ta jiharsa, sakamakon ƙin amincewarsu su koma jam’iyyar All Progressives Congress (APC).
Gwamnan ya bayyana hakan ne a ranar Laraba a gidan gwamnati na Bauchi, bayan karɓar wata lambar yabo ta jakadanci kan harkokin tsaro daga Cibiyar Masu Sana’ar Tsaro ta Najeriya (Institute of Safety Professionals in Nigeria).

31/12/2025
31/12/2025

Gwamnan Jihar Bauchi, Sanata Bala Abdulkadir Mohammed, ya yi martani kan sauya sheƙa zuwa jam’iyyar APC, da kuma zarge-zargen cewa hukumar EFCC na yi wa wasu farautar siyasa (witch-hunting), da sauran batutuwa.

31/12/2025

Gwamnan Jihar Bauchi Senator Bala Abdulkadir Mohammed Kauran Bauchi, yayi Martani akan abinda ya kira cewa ana masa bita da Ƙulli a matsayin sa na Jagoran ƴan adawa a Nigeria 🗣️

Address

Abuja
Bauchi

Website

Alerts

Be the first to know and let us send you an email when BDN Hausa posts news and promotions. Your email address will not be used for any other purpose, and you can unsubscribe at any time.

Share