Lugude

Lugude Tarihi, Nishaɗi da Al'adu
(1)

Sarkin Katsina Usman Nagogo
21/08/2025

Sarkin Katsina Usman Nagogo

Wannan hoton cikin shekarar 1972 a ka ɗauke shi, k**ar yadda ya fito cikin wani littafi. Amma a wane gari ne a arewacin ...
21/08/2025

Wannan hoton cikin shekarar 1972 a ka ɗauke shi, k**ar yadda ya fito cikin wani littafi.
Amma a wane gari ne a arewacin ƙasar nan ka ke tsammani?
Ko ina dalili?

Aikin soja fa za su shiga. Ka san kuwa ko kai ne Baturen soja, a ƙalla ka ɗebi biyu. Ballantana ma a shekarar 1912 ne. T...
21/08/2025

Aikin soja fa za su shiga.
Ka san kuwa ko kai ne Baturen soja, a ƙalla ka ɗebi biyu. Ballantana ma a shekarar 1912 ne. Taɓ!

Hassan bai san abin da a ke yi ba, sai can da banju ya sake shi ya yi miƙa ya yi atishawa sau uku, ya yi hamdala, yana t...
21/08/2025

Hassan bai san abin da a ke yi ba, sai can da banju ya sake shi ya yi miƙa ya yi atishawa sau uku, ya yi hamdala, yana tsammani bisa tsohon gadonsa ya ke, sai ya ji ya lutsa cikin katifu. Ya duba haka, sai ya ga wata baiwa tana yi masa fita wajen dama. Ya duba hagun kuma, ya ga wata tana yi masa fita Wajen ƙafa kuma ga wata tana yi masa murza.
Ko da ya ga haka, sai ya rufe idonsa, ya ce ko mafarki ya ke yi. Ya sake buɗewa kuma, ya gan su. Ya dubi ɗakin da gadon da ya ke, ya ga ba nasa ba ne. Sai ya kanne dai, ya ce musu, “Kai! Ina na ke?”
Sai s**a ce, “A bisa gadonka ka ke, Sarkin Musulunci.”

Waiwaye.Wai shin an taɓa yi maka lamba kuwa? In amsarka a'a ce, lallai ba za ka fahimci gatsinen da wannan baiwar Allah ...
20/08/2025

Waiwaye.
Wai shin an taɓa yi maka lamba kuwa? In amsarka a'a ce, lallai ba za ka fahimci gatsinen da wannan baiwar Allah ta yi ba. Nan fa lokacin da a ke rigakafin agana ne, a wani yanki cikin kudancin Nijeriya a shekarar 1969.
Wato malam an sha fama da cutar agana cikin Afirka a waɗannan shekarun, tambayi manya ka sha labari.

Mun taɓa sanya hoton wannan ɗalibin da ke ɗaukar darasi, a Babbar Kwalejin Horon Malamai ta Tarayya da ke Ikko, cikin sh...
20/08/2025

Mun taɓa sanya hoton wannan ɗalibin da ke ɗaukar darasi, a Babbar Kwalejin Horon Malamai ta Tarayya da ke Ikko, cikin shekarun 1960s.
Akwai ababen lura, amma fa ga mai kaifin gani.

Ga fa ministocin jihar Arewa a shekarar 1961, k**ar haka:1. Education: Alh Isa Kaita (Madawakin Katsina)2. Local Governm...
20/08/2025

Ga fa ministocin jihar Arewa a shekarar 1961, k**ar haka:
1. Education: Alh Isa Kaita (Madawakin Katsina)
2. Local Government: Alh Muhammadu Bashar (Wamban Daura)
3. Health: Alh. Ahman Pategi (Galadiman Pategi)
4. Finance: Alh Aliyu (Mak**an Bidda)
5. Attorney General: Mr H. H. Marshall
6. Agriculture: Alh Mustafa Muhammad
7. Works: Mr G. U. Ohikere
8. Land and Survey: Alh Ibrahim Musa Gashash
9. Without portfolio: Emir of Katsina, Sir Usman Nagogo
10. Without portfolio: Sultan of Sokoto, Sir Abubakar
11. Trade and Industry: Alh Shehu Usman (Galadiman Maska)
12. Social Welfare and Cooperatives: Mr Michael Audu Buba (Wazirin Shendam)
13. Without portfolio: Emir of Ilorin, Malam Sulu Gambari
14. Without portfolio: Attah of Igala, Malam Ali Obaje
15. Without portfolio: Emir of Kano, Sir Muhammadu Sunusi
16. Animal Health and Forestry: Alh Muazu Lamido (Magatakardan Sokoto)
17. Internal Affairs: Alh Muhammadu Kabir (Ciroman Katagum)
18. Information: Alh Ibrahim Biu
19. State: Mr Daniel Ogbadu
20. State: Mr Abutu Obekpa
21. State: Alh Sule Gaya
Sai mai gayya mai aiki Sardaunan Sokoto a tsakiya.

'A'aha, gishiri na ke hange ne?'Fes kuwa.'A ina ne haka?''Kasuwar Kurmi malam.''Yaushe?''Zamanin Sarki Alhaji!'
20/08/2025

'A'aha, gishiri na ke hange ne?'
Fes kuwa.
'A ina ne haka?'
'Kasuwar Kurmi malam.'
'Yaushe?'
'Zamanin Sarki Alhaji!'

20/08/2025
Tanko kuwa ya zauna hakanan a lalace. Rannan da ya sha ya zagi wani dogari, aka ɗaure shi. Da ya fito daga sarƙa kuma, y...
20/08/2025

Tanko kuwa ya zauna hakanan a lalace. Rannan da ya sha ya zagi wani dogari, aka ɗaure shi. Da ya fito daga sarƙa kuma, ya ga ba shi da ko anini, sai yayi sata, aka sake k**a shi aka sa kurkuku. Shi ke nan, ya zama gawurtaccen ɓarawo. Alƙali kuma ya yi alkawari ko yaushe aka kamo shi da sata zai riɓa masa shekarun da ya ba shi daga baya sau biyu. Kun ji ƙarkon almubazzari.

Nan fa cikin shekarar 1988 ne.
19/08/2025

Nan fa cikin shekarar 1988 ne.

Address

Kano
234

Alerts

Be the first to know and let us send you an email when Lugude posts news and promotions. Your email address will not be used for any other purpose, and you can unsubscribe at any time.

Contact The Business

Send a message to Lugude:

Share