TTN Hausa

TTN Hausa TTN Hausa kafa ce mai zaman kanta da aka samar don kawo sahihan labarai da rahotanni cikin harshen Hausa.

Ku tura mana sakonninku ta WhatsApp a +234 703 662 1583

Ku bi channel dinmu: https://whatsapp.com/channel/0029VbAuIz77dmebznWVa31L

Rahoton kamfanin dillancin labarai na Reuters ya ce ana ƙara tambayar ko shugaban Amurka Donald Trump na rasa nasara a y...
23/05/2026

Rahoton kamfanin dillancin labarai na Reuters ya ce ana ƙara tambayar ko shugaban Amurka Donald Trump na rasa nasara a yaƙinsa da Iran ne duk da hare-haren farko da Amurka ta kai cikin watanni uku da s**a gabata.

Rahoton ya bayyana cewa Iran har yanzu na da tasiri a mashigar Hormuz tare da ci gaba da ƙin amincewa da wasu sharuɗan nukiliya duk da matsin lambar Amurka.

Masana harkokin siyasa sun ce Trump na fuskantar matsin lamba daga hauhawar farashin mai da raguwar farin jini a cikin gida yayin da rikicin ke ci gaba.

Sai dai Fadar White House ta ce Amurka ta cimma ko ta wuce dukkan manufofin sojinta a yaƙin da ta kira “Operation Epic Fury”.

Hukumar Ƙididdiga ta Ƙasa (NBS) ta ce matsakaicin kuɗin samun ingantaccen abinci ga baligi guda a Najeriya ya kai ₦1,513...
23/05/2026

Hukumar Ƙididdiga ta Ƙasa (NBS) ta ce matsakaicin kuɗin samun ingantaccen abinci ga baligi guda a Najeriya ya kai ₦1,513 a rana a watan Fabrairun 2026.

Rahoton NBS ya nuna adadin ya ƙaru da kashi 3.76 idan aka kwatanta da ₦1,458 da aka samu a watan Janairu.

A cewar hukumar, yankin Kudu maso Gabas ne ya fi tsadar samun abinci mai lafiya, yayin da Arewa maso Gabas ta fi sauƙin farashi.

Rahoton ya kuma bayyana cewa kayan abinci daga dabbobi da ƴaƴan itatuwa ne s**a fi janyo tashin farashin abinci mai lafiya a ƙasar.

Hukumar ICPC ta ce ta hana shugabannin jam’iyyar ADC ganin tsohon gwamnan Kaduna, Nasir El-Rufai, a Abuja ranar Juma’a n...
23/05/2026

Hukumar ICPC ta ce ta hana shugabannin jam’iyyar ADC ganin tsohon gwamnan Kaduna, Nasir El-Rufai, a Abuja ranar Juma’a ne bisa umarnin kotu da ya taƙaita mutanen da za su iya ziyartarsa.

A cewar kakakin ICPC, Okor Odey, kotu ta amince ne kawai iyali, likitoci da lauyoyi su samu damar ganin El-Rufai yayin da yake tsare kan zargin karkatar da kuɗaɗen jama’a da amfani da muƙami ba daidai ba.

Jam’iyyar ADC ta zargi hukumar da tsoratarwa bayan jami’an tsaro masu yawa sun isa harabar ofishin yayin da shugabanninta ke jiran amsa kan buƙatar kai masa ziyara.

Sai dai ICPC ta ce kasancewar jami’an ƴan sanda a ƙofar hukumar matakin tsaro ne na yau da kullum, ba wai barazana ga kowa ba.

Gwamnatin Turkiyya ta soke lasisin gudanar da Jami’ar Istanbul Bilgi bayan binciken almundahana da ake yi wa kamfanin da...
22/05/2026

Gwamnatin Turkiyya ta soke lasisin gudanar da Jami’ar Istanbul Bilgi bayan binciken almundahana da ake yi wa kamfanin da ke mallakarta.

An wallafa matakin ne a jaridar gwamnatin ƙasar a yau Juma’a bayan jami’ar ta kasance ƙarƙashin kulawar gwamnati tun bara.

Rahotanni sun ce ɗalibai sama da 22,000 za su ci gaba da karatu a Jami’ar Mimar Sinan ta Fine Arts.

Kamfanin dillancin labarai na Reuters ya rawaito cewa Shugaba Recep Tayyip Erdogan ne ya amince da matakin.

Jihar Texas a Amurka ta kai ƙarar kamfanin Meta kan zargin cewa WhatsApp na yaudarar masu amfani da shi game da tsaron b...
22/05/2026

Jihar Texas a Amurka ta kai ƙarar kamfanin Meta kan zargin cewa WhatsApp na yaudarar masu amfani da shi game da tsaron bayanai da ɓoye saƙonni.

Rahoton ya ce gwamnatin jihar na zargin kamfanin da bayar da bayanan da ba su dace ba kan tsarin ɓoye bayanai da sirri.

Ana kuma zargin WhatsApp da tattara wasu bayanai da masu amfani da shi ba su sani ba duk da iƙirarin kare sirri.

Jaridar Times of India ta rawaito cewa ƙarar na daga cikin matsin lamba da ake yi wa manyan kamfanonin fasaha a Amurka.

Shugaban Kenya William Ruto ya sanar da rage farashin man diesel bayan zanga-zangar tsadar makamashi da ta ɓarke a ƙasar...
22/05/2026

Shugaban Kenya William Ruto ya sanar da rage farashin man diesel bayan zanga-zangar tsadar makamashi da ta ɓarke a ƙasar.

Ma’aikatan sufuri sun gudanar da yajin aiki na kwanaki biyu wanda ya yi sanadin mutuwar mutum huɗu da raunata wasu da dama.

Ruto ya ce gwamnati za ta rage farashin diesel da shiling 10 domin rage wa jama’a raɗaɗin tsadar rayuwa.

Kamfanin dillancin labarai na Reuters ya rawaito cewa hauhawar farashin man ta samo asali ne daga rikicin Gabas ta Tsakiya.

Babbar kotun tarayya da ke Abuja ta soke jadawalin da INEC ta fitar na gudanar da zaɓukan fidda gwani da gabatar da suna...
22/05/2026

Babbar kotun tarayya da ke Abuja ta soke jadawalin da INEC ta fitar na gudanar da zaɓukan fidda gwani da gabatar da sunayen ƴan takara na zaɓen 2027.

Kotun ta ce hukumar ba ta da ikon rage wa’adin da dokar zaɓe ta tanada ga jam’iyyun siyasa.

Mai shari’a Mohammed Umar ya bayyana cewa dokar zaɓe ce kaɗai ta ƙayyade lokutan gabatar da sunayen ƴan takara da sauya su.

Jaridar TheCable ta rawaito cewa, kotun ta kuma soke wa’adin da INEC ta ƙayyade na kawo ƙarshen yaƙin neman zaɓe kwanaki biyu kafin zaɓe.

Shugaban Amurka Donald Trump da gwamnatin Iran sun ci gaba da samun saɓani kan sinadarin uranium da mashigin Hormuz yayi...
22/05/2026

Shugaban Amurka Donald Trump da gwamnatin Iran sun ci gaba da samun saɓani kan sinadarin uranium da mashigin Hormuz yayin tattaunawar diflomasiyya a jiya Alhamis.

Trump ya ce Amurka ba za ta bari Iran ta mallaki sinadarin uranium mai ƙarfi ba, yayin da Tehran ta dage cewa shirinta na zaman lafiya ne kawai.

Sakataren harkokin wajen Amurka Marco Rubio ya ce akwai “alamu masu kyau” a tattaunawar duk da cewa har yanzu ba a cimma yarjejeniya ba.

Kamfanin dillancin labarai na Reuters ya rawaito cewa batun uranium da ikon Iran a mashigin Hormuz na daga cikin manyan matsalolin da s**a rage a cimma matsaya.

Fadar shugaba Tinubu ta musanta rahoton da ke cewa shugaban na shirin sauya sunan Najeriya zuwa “United States of Nigeri...
22/05/2026

Fadar shugaba Tinubu ta musanta rahoton da ke cewa shugaban na shirin sauya sunan Najeriya zuwa “United States of Nigeria”.

Mai bai wa shugaban ƙasa shawara kan yaɗa labarai Bayo Onanuga ya ce, rahoton ƙarya ne da aka ƙirƙira domin haddasa rikicin siyasa.

Ya kuma ce babu wani shiri na soke shari’ar Musulunci a arewacin Najeriya kamar yadda ake yaɗawa a soshiyal midiya.

Rahoton ya bayyana cewa gwamnatin Tinubu na mayar da hankali ne kan gyaran tattalin arziƙi da ci gaban ƙasa.

Wasu mahauta a Dutse da ke Jihar Jigawa sun ce tashin kuɗin sufuri na iya ƙara kuɗin yanka da sarrafa nama a lokacin Bab...
22/05/2026

Wasu mahauta a Dutse da ke Jihar Jigawa sun ce tashin kuɗin sufuri na iya ƙara kuɗin yanka da sarrafa nama a lokacin Babbar Sallah.

Sun bayyana cewa kuɗin yanka rago da sarrafa nama sun ƙaru sosai idan aka kwatanta da bara saboda tsadar fetur da sufuri.

Mahautan sun ce ƙarin kuɗin na shafar zirga-zirga tsakanin kasuwanni da unguwannin da suke zuwa ayyuka.

Kamfanin dillancin labarai na NAN ya rawaito cewa, wasu masu sana’ar sun nuna fargabar samun ƙaruwar farashin kafin sallah.

22/05/2026



Abubuwan da s**a faru a rana ta 83 a rikicin hadin gwiwar Amurka da Isra'ila kan Iran.

Address

BUK Road
Dutse

Alerts

Be the first to know and let us send you an email when TTN Hausa posts news and promotions. Your email address will not be used for any other purpose, and you can unsubscribe at any time.

Contact The Business

Send a message to TTN Hausa:

Share