14/10/2025
Labarin Matar da ta Iso Amurka da Fasfon Ƙasar “Torenza”
A kwanan nan, wani bidiyo ya yadu a dandalin sada zumunta k**ar TikTok, Instagram da YouTube, wanda ya nuna wata mace da aka ce ta sauka a filin jirgin sama na John F. Kennedy (JFK) da ke New York, Amurka.
An ce ta fito ne daga Tokyo, Japan, sannan ta gabatar da fasfo daga ƙasa mai suna “Torenza” ƙasa da babu a taswirar duniya.
Lokacin da jami’an shige da fice (immigration officers) s**a duba fasfon nata, sun lura cewa:
Fasfon yana da cikakkun tsarukan tsaro , k**ar hologram, chip, stamp nazitar wasu kasashe.
Sai jami’an s**a tambaye ta, “wace kasa ce wannan ƙasar ta Torenza take?”
Ta amsa da cewa “ƙasar mu ba ta cikin wannan duniya” – wato tana nufin wani wuri daban.
Bayan haka, an ce jami’an s**a yi mamaki, s**a nemi karin bayani, amma daga karshe ance ta bace.
Bayan da labarin ya karade kafafen sada zumunta, masu bincike (fact-checkers) sun gudanar da cikakken bincike kan wannan labari.
Sun binciko cewa
Babu wata ƙungiyar tsaro ko hukumar shige da fice ta Amurka da ta tabbatar da cewa lamarin ya faru.
Babu wani rahoto daga hukumar jirgin sama (JFK Airport Authority) da ya tabbatar da hakan.
An gano cewa bidiyon na karya ne, an kirkire shi ta hanyar fasahar “AI-generated video” wato fasahar kwaikwayo ta kwamfuta (Artificial Intelligence).
Haka kuma, babu wata ƙasa mai suna “Torenza” a cikin bayanan Majalisar Ɗinkin Duniya, Google Maps, ko duk wata taswirar ƙasashe na duniya.
Asalin tatsuniyar da aka kwaikwaya
Wannan labarin “Torenza” ya samo asali ne daga wata tsohuwar tatsuniya da ake kira “The Man from Taured” (mutum daga ƙasar Taured).
A cewar labarin da aka ruwaito tun shekarar 1954, wani mutum ya isa Tokyo Airport da fasfo daga ƙasa mai suna Taured.
Ya ce ƙasarsa tana tsakanin Faransa da Spain, amma lokacin da jami’an s**a bincika taswira, ba su sami wannan ƙasar ba.
An tsare shi a ɗaki don bincike, amma washegari ya ɓace ba tare da wata alama ba.
Wannan labari ya zama sanannen labari