PEN PRESS TV

PEN PRESS TV PEN PRESS TV HAUSA Kamfanin jarida ce mai zaman kanta, dake watsa ingantattun labaran ƙasa da ma Duniya bakiɗaya.

Za ku iya tuntubar mu ta What's App akan; 08022201252

Ko ta channel ɗinmu na What's App; https://whatsapp.com/channel/0029VbBboqK1iUxjS4SA

Lauyan kare haƙƙin bil’adama, Deji Adeyanju, ya yi Allah-wadai da zargin cire kuɗaɗe daga rabon kuɗin jihohi na FAAC dom...
13/05/2026

Lauyan kare haƙƙin bil’adama, Deji Adeyanju, ya yi Allah-wadai da zargin cire kuɗaɗe daga rabon kuɗin jihohi na FAAC domin tallafawa yaƙin neman zaɓen shugaban ƙasa, Bola Ahmed Tinubu, yana mai bayyana lamarin a matsayin babban laifi da ya saɓa wa kundin tsarin mulkin ƙasa.

Pen Press TV ta rawaito cewa, Adeyanju ya ce sashe na 162 na kundin tsarin mulkin Najeriya ya tanadi cewa kuɗin da ake rabawa jihohi daga Asusun Tarayya mallakin jama’a ne, kuma dole ne a yi amfani da su wajen ci gaban al’umma ba domin muradun siyasa ba.

Lauyan ya ƙara da cewa idan har an karkatar da kuɗaɗen gwamnati domin kamfen, hakan na iya zama karya doka, badaƙalar kuɗi da kuma amfani da ofis wajen cin zarafin dukiyar jama’a. Ya kuma yi kira ga EFCC da ICPC da su gudanar da bincike tare da hukunta duk wanda aka samu da hannu a lamarin.

Sai dai zuwa yanzu babu wata sanarwa a hukumance daga fadar shugaban ƙasa ko gwamnatin tarayya da ta tabbatar da zargin da ake yi, yayin da wasu masu goyon bayan gwamnati ke kallon batun a matsayin zargin siyasa da ke bukatar sahihan hujjoji kafin ɗaukar matsaya.

Adeyanju ya jaddada cewa amfani da dukiyar jama’a wajen fafutukar siyasa na iya raunana dimokuraɗiyya da rage amincewar jama’a ga hukumomin gwamnati, yana mai kira da a tabbatar da gaskiya da riƙon amana wajen tafiyar da kuɗin ƙasa.

Jam’iyyar PDP ƙarƙashin jagorancin Kabiru Turaki ta sanar da ƙulla haɗaka da jam’iyyar Allied Peoples Movement (APM), a ...
13/05/2026

Jam’iyyar PDP ƙarƙashin jagorancin Kabiru Turaki ta sanar da ƙulla haɗaka da jam’iyyar Allied Peoples Movement (APM), a wani mataki da ake ganin na da nasaba da shirye-shiryen zaɓen 2027. Kakakin ɓangaren PDP na Turaki, Ini Ememobong, ya shaida wa manema labarai cewa haɗakar ta samo asali ne daga taron shugabannin jam’iyyun adawa da aka gudanar a Ibadan a watan Afrilu.

Pen Press TV ta rawaito cewa, Ememobong ya bayyana cewa wannan haɗakar ita ce ta farko cikin wasu haɗin gwiwar da ake sa ran za a ƙulla nan gaba domin ƙarfafa jam’iyyun adawa kafin babban zaɓen ƙasar nan. Tun a watan da ya gabata ne wasu jam’iyyun adawa ciki har da ADC da wani ɓangare na NNPP s**a bayyana aniyar tsayar da ɗan takara guda a zaɓen shugaban ƙasa na 2027.

Rahotanni sun kuma nuna cewa gwamnan jihar Bauchi, Bala Mohammed, ya sayi takardar neman takarar sanata a jam’iyyar APM bayan ficewarsa daga PDP, yayin da ake ta hasashen cewa gwamnan jihar Oyo, Seyi Makinde, na iya shiga APM a wani gangamin haɗin gwiwa da jam’iyyun biyu za su gudanar a Ibadan. Haka kuma wasu ‘yan majalisar PDP daga jihar Oyo sun sauya sheƙa zuwa APM kafin taron.

Sai dai a ɗaya ɓangaren, PDP mai goyon bayan ministan Abuja, Nyesom Wike, kuma ƙarƙashin jagorancin Abdulrahman Mohammed, ita ce Hukumar INEC ta amince da ita a matsayin sahihin shugabancin jam’iyyar. Wannan rikici da rabuwar kai a cikin PDP na ci gaba da janyo sauye-sauyen siyasa yayin da jam’iyyun adawa ke ƙoƙarin haɗa ƙarfi kafin 2027.

Jami’an Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arzikin Ƙasa Ta’annati (EFCC) sun k**a Darakta Janar na Hukumar Mak**ashi ta...
13/05/2026

Jami’an Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arzikin Ƙasa Ta’annati (EFCC) sun k**a Darakta Janar na Hukumar Mak**ashi ta Najeriya, Mustapha Abdullahi, bisa zargin hannu a badaƙalar kuɗi da ake alakantawa da kimanin naira biliyan 500.

Pen Press TV ta rawaito cewa, wata majiya daga cikin hukumar EFCC da ta nemi a sakaya sunanta ta bayyana cewa an k**a Abdullahi ne a Abuja ranar Laraba, kuma yana tsare a hannun jami’an hukumar yayin da ake ci gaba da bincike kan wasu mu’amalolin kuɗi da ake zargin suna da alaƙa da makudan kuɗaɗen.

Majiyar ta ce jami’an bincike na duba yadda aka gudanar da wasu kuɗaɗe masu yawa da ake zargin sun kai kusan naira biliyan 500, tana mai cewa k**a shugaban hukumar wani ɓangare ne na ƙoƙarin EFCC na yaƙi da cin hanci da rashawa a hukumomin gwamnati.

Sai dai har zuwa lokacin haɗa wannan rahoto, kakakin EFCC, Dele Oyewale, bai fitar da wata sanarwa a hukumance ba dangane da batun, yayin da kuma ba a samu martani daga bangaren Abdullahi kan zarge-zargen da ake yi masa ba.

Shugaban ƙasa, Bola Ahmed Tinubu, ne ya naɗa Abdullahi a matsayin Darakta Janar na Hukumar Mak**ashi ta Najeriya a watan Oktoban shekarar 2023.

Sufeto Janar na ‘Yan Sandan Najeriya, Olatunji Rilwan Disu, ya ƙara kaimi wajen sauya fasalin rundunar ‘yan sanda ta han...
13/05/2026

Sufeto Janar na ‘Yan Sandan Najeriya, Olatunji Rilwan Disu, ya ƙara kaimi wajen sauya fasalin rundunar ‘yan sanda ta hanyar tattaunawa da ƙungiyoyin ƙasa da ƙasa da jami’an diflomasiyya domin inganta aiki da daidaita rundunar da ƙa’idojin aikin ‘yan sanda na zamani.

Pen Press TV ta rawaito cewa, taron wanda aka gudanar a hedikwatar rundunar da ke Abuja tare da haɗin gwiwar Sashen Gyaran ‘Yan Sanda (PRS), ya haɗa wakilai daga United Nations Development Programme, UN Women, da kuma jami’an diflomasiyya daga Birtaniya, Jamus, Spain da Slovakia.

A jawabinsa, Disu ya ce rundunar na da burin gina hukuma mai amfani da fasaha, ƙwarewa da bayanan sirri wajen gudanar da aiki, tare da tabbatar da bin doka, kare haƙƙin bil’adama da haɗin kai da al’umma domin fuskantar sabbin matsalolin tsaro a ƙasar.

Shi ma Olu Ogunsakin ya bayyana cewa manyan abubuwan da ake mayar da hankali a kai sun haɗa da gyaran dokoki da manufofi, tsaron zaɓe, horas da shugabanci, ƙarfafa sa ido da kuma gina amincewar jama’a ga rundunar.

Sai dai masana harkokin tsaro da masu rajin kare haƙƙin bil’adama sun dade suna kira da a tabbatar da cewa sauye-sauyen da ake shiryawa sun wuce matakin tattaunawa kawai, tare da haifar da ingantaccen sauyi a yadda jami’an ‘yan sanda ke hulɗa da jama’a da kuma bin ƙa’idojin aiki.

Hedikwatar Tsaro ta Najeriya (DHQ) ta ce babu wata hujja ingantacciya da ke tabbatar da cewa fararen hula sun mutu sak**...
13/05/2026

Hedikwatar Tsaro ta Najeriya (DHQ) ta ce babu wata hujja ingantacciya da ke tabbatar da cewa fararen hula sun mutu sak**akon harin saman da dakarun soji s**a kai kasuwar Tumfa da ke ƙaramar hukumar Zurmi a jihar Zamfara. Rahotanni dai sun ce an kai harin ne ranar Lahadi domin kai farmaki kan wasu shugabannin ‘yan bindiga da ake zargin sun taru a yankin.

Pen Press TV ta rawaito cewa, kamfanin dillancin labarai na AFP ya ambato wasu mazauna yankin na cewa akalla mutum 72 sun mutu bayan harin makamin mai linzami, yayin da wasu gawawwaki s**a lalace matuƙa har ba a iya gane su ba. Wani jagoran al’umma, Garba Ibrahim Mashema, ya ce har yanzu yana da wahala a tantance ainihin yawan mutanen da s**a rasa rayukansu saboda kasuwar na haɗa mazauna gari da kuma ‘yan bindiga.

Ƙungiyar kare haƙƙin bil’adama ta Amnesty International ta kuma yi iƙirarin cewa yawan waɗanda s**a mutu ya zarce mutum 100, tare da bayyana cewa an binne mutane 80 lokaci guda a ɗaya daga cikin ƙauyukan da harin ya shafa. Ƙungiyar ta ƙara da cewa mutane da dama da s**a jikkata na ci gaba da samun kulawa a asibiti.

Sai dai kakakin DHQ, Michael Onoja, ya musanta rahotannin tare da cewa harin ya gudana ne bisa dokokin yaƙi na ƙasa da ƙasa, kuma an kai shi ne bayan samun sahihan bayanan sirri daga wurare daban-daban da s**a nuna akwai taron manyan ‘yan bindiga a yankin.

Onoja ya ce binciken farko bayan harin ya nuna cewa an kashe wasu ‘yan ta’adda masu yawa, yana mai jaddada cewa babu wata hukuma ko bincike mai zaman kansa da ya tabbatar da mutuwar fararen hula zuwa yanzu.

Dakarun rundunar Operation Enduring Peace tare da haɗin gwiwar jami’an Civilian Joint Task Force sun k**a wani mutum da ...
13/05/2026

Dakarun rundunar Operation Enduring Peace tare da haɗin gwiwar jami’an Civilian Joint Task Force sun k**a wani mutum da ake zargi da hannu a harkar garkuwa da mutane a ƙauyen Kamuru da ke ƙaramar hukumar Zangon Kataf ta jihar Kaduna.

Pen Press TV ta rawaito cewa majiyoyin tsaro sun ce an k**a wanda ake zargin mai suna Husaini Jibrin mai shekaru 45 ne da misalin ƙarfe 3:30 na safiyar ranar 12 ga watan Mayu yayin wani samame da jami’an tsaro s**a gudanar a yankin.

Rahotanni sun nuna cewa ana zargin mutumin da hannu wajen shirya da kuma aiwatar da sace wasu mutane a unguwar Angwan Ali a ranar 26 ga watan Afrilu, lamarin da ya haddasa fargaba da matsalar tsaro a yankunan da ke kewaye.

Jami’an tsaro sun ce an kwato wayar hannu guda ɗaya da kuma kuɗi naira dubu goma daga hannunsa, yayin da ake ci gaba da yi masa tambayoyi domin gano sauran masu hannu a ayyukan garkuwa da mutane a yankin.

Hukumomin tsaro sun kuma bayyana cewa sun ƙara ƙaimi wajen sintiri da sa ido a wasu yankunan kudancin Kaduna domin dakile ayyukan masu laifi tare da inganta tsaron rayuka da dukiyoyin al’umma.

Kamfanin mai na ƙasa, Nigerian National Petroleum Company Limited, ya bayyana cewa ya tura dala miliyan 29.28 daga kuɗaɗ...
13/05/2026

Kamfanin mai na ƙasa, Nigerian National Petroleum Company Limited, ya bayyana cewa ya tura dala miliyan 29.28 daga kuɗaɗen fitar da ɗanyen mai da iskar gas tare da naira biliyan 2.07 daga kuɗin gas zuwa asusun tarayya domin taron rabon kuɗaɗen FAAC na watan Afrilu 2026.

Pen Press TV ta rawaito cewa rahoton kamfanin ya nuna kuɗaɗen da aka samu daga fitar da ɗanyen mai sun kai dala miliyan 3.52, yayin da kuɗaɗen gas s**a kai dala miliyan 25.7 da kuma sama da naira biliyan biyu, inda NNPC ta ce an miƙa dukkan kuɗaɗen bisa tanadin dokar Executive Order 9 ta shekarar 2024.

Rahoton ya kuma nuna cewa an ware kaso 40 cikin 100 na ribar kwangilar PSC ga asusun tarayya wanda ya kai dala miliyan 11.71 da sama da naira miliyan 826, yayin da sauran kaso 60 cikin 100 ya tafi asusun federation sub-account.

Sai dai kamfanin ya bayyana cewa har yanzu akwai wasu kuɗaɗen wajibai da s**a haɗa da harajin mai da kudin royalty da s**a kai sama da dala miliyan 44, lamarin da ya sa jimillar kuɗaɗen da s**a shafi taron FAAC na watan Afrilu s**a kai kusan dala miliyan 73.9 da naira biliyan 2.06.

A wani ɓangaren kuma, Nigerian Upstream Petroleum Regulatory Commission ta ce kudaden da ta tattara a watan Maris 2026 sun ragu zuwa naira biliyan 34.19 idan aka kwatanta da sama da naira biliyan 124 da aka samu a watan Fabrairu, tana mai danganta hakan da sauyin tsarin tattara kuɗaɗen shiga zuwa hukumar NRS.

Ɗan takarar gwamnan jihar Adamawa a jam’iyyar All Progressives Congress, Abdulrahman Haske, ya fara rangadin tuntubar al...
13/05/2026

Ɗan takarar gwamnan jihar Adamawa a jam’iyyar All Progressives Congress, Abdulrahman Haske, ya fara rangadin tuntubar al’umma a ƙananan hukumomi 21 na jihar gabanin zaɓen shekarar 2027.

Pen Press TV ta rawaito cewa ƙungiyar yakin neman zaɓensa ta ce rangadin na kwanaki biyar da aka fara ranar Litinin na da nufin ƙarfafa hulɗa da jama’a tare da tattara ra’ayoyin al’umma domin tsara manufofin shugabanci da s**a haɗa da bunƙasa matasa, ilimi, noma da tattalin arziki.

Rahotanni sun nuna cewa Haske ya samu tarba daga sarakunan gargajiya, shugabannin jam’iyya, ƙungiyoyin mata da matasa a yankunan da ya ziyarta, inda ya gudanar da ganawa da masu ruwa da tsaki kan ci gaban jihar.

A yayin ziyararsa ga Gangwari Ganye, ɗan takarar ya bai wa masarautar motocin amfani tare da jaddada muhimmancin sarakunan gargajiya wajen tabbatar da zaman lafiya da ci gaba, yayin da Gangwari Ganye ya bayyana shi a matsayin “ɗa na ƙasa kuma ɗan kaddara”.

Haka kuma wasu jiga-jigan siyasa ciki har da tsohon mataimakin gwamnan Adamawa, Martin Babale, da wasu masu ruwa da tsaki sun bayyana goyon bayansu gare shi, suna mai yabawa ayyukansa na jin ƙai da kuma manufofinsa na shugabanci mai mayar da hankali kan jama’a.

Tsohon shugaban ƙasa na mulkin soja, Yakubu Gowon, ya bayyana cewa rubuta tarihin rayuwarsa ya zama wajibi domin fayyace...
13/05/2026

Tsohon shugaban ƙasa na mulkin soja, Yakubu Gowon, ya bayyana cewa rubuta tarihin rayuwarsa ya zama wajibi domin fayyace dalilan da s**a jagoranci muhimman matakan da gwamnatinsa ta ɗauka musamman a lokacin yaƙin basasar Najeriya, ba wai domin tayar da tsoffin raɗaɗi ba.

Pen Press TV ta rawaito cewa Gowon ya bayyana hakan ne gabanin ƙaddamar da littafin nasa mai shafi 881 da za a yi ranar 19 ga watan Mayu a cibiyar taro ta Bola Ahmed Tinubu International Conference Centre da ke Abuja, inda ake sa ran shugaban ƙasa Bola Tinubu zai halarta a matsayin babban bako na musamman.

Tsohon shugaban ƙasar ya ce tsawon shekaru mutane da dama sun riƙa rubuce-rubuce kan lokacin yaƙin basasa daga mahangarsu, ba tare da bayyana cikakken dalilinsa a matsayin shugaban ƙasa a lokacin ba, yana mai cewa littafin zai ba da haske kan tunaninsa da ƙalubalen da s**a kewaye gwamnatinsa.

Ya kuma jaddada cewa manufarsa ita ce bayyana gaskiyar abin da ya faru da kuma irin yanayin da aka tsinci ƙasa a ciki a lokacin, yana mai cewa labarinsa ya ta’allaka ne kan yanke hukunci cikin mawuyacin hali tsakanin fata da hakikanin rayuwa.

Ana sa ran taron ƙaddamar da littafin zai samu halartar manyan ‘yan siyasa, tsoffin hafsoshin soja da jami’an gwamnati, yayin da tsohon ministan tsaro, Theophilus Danjuma, zai jagoranci ƙaddamar da littafin a hukumance.

ATM Gwarzo ya janye wa Sanata Barau Jibrin takarar Sanatan Kano ta Arewa bayan sasanci da Gwamnan Kano Engr. Abba Kabir ...
13/05/2026

ATM Gwarzo ya janye wa Sanata Barau Jibrin takarar Sanatan Kano ta Arewa bayan sasanci da Gwamnan Kano Engr. Abba Kabir Yusuf ya jagoranta.

Me za ku ce?

Wani jirgin saman kamfanin Max Air mai lamba VM1620 da ya taso daga Abuja zuwa Katsina ya yi gaggawar komawa filin jirgi...
12/05/2026

Wani jirgin saman kamfanin Max Air mai lamba VM1620 da ya taso daga Abuja zuwa Katsina ya yi gaggawar komawa filin jirgin saman Nnamdi Azikiwe da ke Abuja bayan da aka samu matsalar inji a yayin tafiya a sararin sama.

Wata fasinja da ke cikin jirgin ta bayyana a wani bidiyo da aka wallafa a shafin X cewa jirgin ya samu matsalar ne kusan mintuna 10 bayan tashinsa, lamarin da ya sa ya rika sauka cikin gaggawa k**ar zai fadi, kafin matukan jirgin su samu damar dawo da daidaitonsa tare da mayar da shi Abuja domin kare lafiyar fasinjoji.

Ta ce bayan saukar jirgin lafiya, fasinjoji sun shafe lokaci a harabar filin jirgin suna jiran matakin da kamfanin zai dauka, yayin da ta kara da cewa wasu manyan jami’ai da masu fada a ji daga jihar Katsina na cikin jirgin a lokacin faruwar lamarin.

Sai dai a wata sanarwa da kamfanin Max Air ya fitar, ya ce matukan jirgin Boeing 737-300 mai rajistar 5N-DAB sun gano alamun matsalar inji ne kusan mintuna 15 bayan tashin jirgin, wanda hakan ya sa s**a bi ka’idojin tsaro na jiragen sama ta hanyar komawa Abuja cikin gaggawa.

Kamfanin ya tabbatar da cewa jirgin ya sauka lafiya ba tare da wata matsala ga fasinjoji ko ma’aikatan jirgin ba, yana mai cewa an tura wani jirgi daga Kano domin ci gaba da jigilar fasinjojin, yayin da tawagar injiniyoyi ta fara bincike kan abin da ya haddasa matsalar tare da hadin gwiwa da Hukumar NCAA.

Address

Sani Kabara Along Zoo Road Kano
Kano

Alerts

Be the first to know and let us send you an email when PEN PRESS TV posts news and promotions. Your email address will not be used for any other purpose, and you can unsubscribe at any time.

Share